
MKATABA WA HUDUMA ZA MAMLAKA 
MICRO AND SMALL 
E N TER P R IS E S AU T HO R I T Y 

Ujasiriamali Wa Kubadili Kenya 

 

 

Aina za Huduma Mahitaji Malipo (YAKIWAPO) Muda 
 

1.  Kusajili Mashirika tanzu • Vyama visivyopungua 3 Ksh. 1050  (50) E-citizen Siku 1 
 • Maafisa 3 (Mwenyekiti, Katibu na Mwekahazina)   

 • Katiba ya Shirika tanzu iliyotiwa saini   

 • Baruapepe inayotumika   

2.  Kusajili Vyama • Wanachama wasiopungua 35 Kshs. 550(50) E-citizen Siku 1 
 • Maafisa 3 (Mwenyekiti, Katibu na Mwekahazina)   

 • Katiba ya Chama iliyotiwa saini   

 • Baruapepe inayotumika   

3.  Kusajili Biashara ndogondogo • Barua inayotumika Kshs. 150(50) E-citizen Siku 1 
 • Hati za Kikatiba (iwapo wahusika ni zaidi ya mmoja)   

    4.  Kusajili Kikundi      •     Maafisa 3 
    • Orodha ya wanachama 5-34 
    • Hati za Katiba (ikiwa imesajiliwa na chombo kingine chochote)  

Kshs. 550(50) E-citizen  

5.  Kuwasilisha mapato ya kila mwaka kuto • Vitabu vya Hesabu vilivyokaguliwa, Orodha ya wanachama, Rekodi Kshs. 1050(50) E-citizen kwa mashirika tanzu Siku 1 
 ya watumishi, Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kila Mwaka   

6.  Kuwasilisha mapato ya kila mwaka kutoka Biashara • Vitabu vya Hesabu vilivyokaguliwa, Orodha ya wanachama, Rekodi Ksh. 350 kwa wanachama kamili 100. ,Ksh 550 kwa wanachama Siku 2 
Ndogondogo, Vyama na Mashirika ya watumishi, Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kila Mwaka 

Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa Kila Mwaka 
zaidi ya 100 , Kshs. 50 E-citizen 
Kshs. 150 kwa biashara ndondogo, 50 E-citizen 

 

7.  Kuwasilisha maelezo kuhusu mabadiliko • Mabadiliko ya hali/eneo la ofisi Kshs. 550 kwa chama, (50) E-citizen Siku 2 
 • Anwani ya posta Kshs. 1050 kwa shirika tanzu, (50) E-citizen  

 • Vyeo vya maafisa Kshs. 250 kwa biashara ndogondogo  

 • Kubadilika kwa mwanachama yeyote Kshs. 150 kwa biashara ndondogo, 50 E-citizen  

 • Kujumuishwa kwa wanachama wapya Kshs. Kwa Kikundi 550 (50) E-citizen 
 

8.  Kuthibitisha stakabadhi • Nakala za vyeti Kshs. 550 kwa cheti, (50) E-citizen Ndani ya siku 1 
 • Katiba ya Chama Kshs. 150 kwa Katiba ya chama au kwa kila ukurusa wa shirika tanzu, 

(50) E-citizen 
 

 • Katiba ya shirika tanzu Kshs. 550 kwa Rekodi ya maafisa wa chama, (50) E-citizen  

 • Rekodi ya maafisa wa Chama Kshs. 1050 kwa rekodi ya maafisa wa Shirika tanzu, (50) E-citizen  

 • Rekodi ya maafisa wa Shirika tanzu   

9.  Kubadilisha vyeti • Chama Kshs. 550 kwa chama,  Siku 1 
 • Shirika tanzu Kshs. 1050 kwa shirika tanzu  

 • Biashara ndogondogo Kshs. 150 kwa biashara ndogondogo  

10.  Utafiti rasmi wa kiofisi • Vyama vilivyosajiliwa Kshs. 550 (50) E-citizen Siku 1 
 • Tawi la Shirika   

 • Biashara ndogondogo   

11.  Kusimamia uchaguzi • Maeneo HAKUNA Siku 1 

12. Kutoa mafunzo ya stadi za uongozi kwa mashirika ya • Maombi rasmi kutoka kwa chama cha biashara Kshs. 300 kwa kila afisa katika siku 3 za mafunzo Siku 7 
Biashara ndogondogo    

13. Kuwezesha vyama vya biashara ndogondogo • Kuwa tayari na huduma au bidhaa sokoni Malipo yanayotegemea ada za mwoneshaji Ndani ya siku 30 
kushiriki Maonesho ya Kibiashara    

14. Kuandaa maonesho na mauzo ya kibiashara kwa • Maombi rasmi ya Biashara ndogondogo pamoja na bidhaa bora au Kshs. 1000 kwa biashara za ndani, Kshs. 2500 kwa malipo ya CMSEO Kuendelea 
biashara ndogondogo kufikia utambulisho wa bidhaa zilizobuniwa na zenye bora kutoka kwa kwa EAC EAC katika kila taifa la Jumuia ya Afrika, Usawa wa biashara  

 maafisa wa Mamlaka ya Biashara Ndogondogo kikanda MSMEs Malipo mengine kwa biashaza nyingine za kikanda  

15.  Kuunganisha Biashara Ndogondogo na masoko • Maombi rasmi ya biashara ndogondogo pamoja na bidhaa bora Bila Malipo Kuendelea 
yenye uwezo mkubwa    

16. Kutoa mafunzo ya ujuzi wa ujasiriamali • Maombi rasmi ya Biashara Ndogondogo au Shirika kuhusu mafunzo Yanategemea na vipindi vya mafunzo Ndani ya siku 30 
17.  Kuunganisha Biashara Ndogondogo katika ufikiaji • Maombi rasmi ya Biashara Ndondogo Bila Malipo Ndani ya siku 5 

wa kifedha    

18. Ukusaji wa bidhaa • Maombi rasmi ya Biashara Ndogondogo au utambulisho wa afisa Bila Malipo Siku 14 
 wa mamlaka   

19.  Kuunganisha Biashara Ndogondogo na usaidizi wa • Maombi rasmi ya Biashara Ndogondogo au vyama Bila Malipo Kuendelea 
kiufundi kuhusu ukuzaji wa bidhaa    

20. Kulipa wasambazaji bidhaa na wanakandarasi • Wasilisha stakabadhi zote zinazohitajika Bila Malipo Ndani ya siku 30 

21. Maswali mbalimbali • Majibu ya baruapepe Bila malipo kwa zote Siku 1 kwa wiki 
 • Majibu ya barua  Siku 1 kwa wiki 
 • Majibu ya wavuti  Siku 1 kwa wiki 
 • Majibu ya mitandao ya kijamii  Siku 1 kwa wiki 
 • Maswali ya moja kwa moja  Ndani ya dakika 30 
22. Kutoa mafunzo ya kiufundi ya kuboresha kupitia • Kutambua pengo la ujuzi wa kiufundi katika Biashara Ndogondogo Kshs. 500 ada ya maombi kulipwa kwa mtoa huduma Papo hapo baada ya 

Kituo cha Biashara Ndogondogo cha Kariobangi au wafanyakazi wa kiufundi  angalau washiriki 15 
 • Kutambua na kuunganisha Biashara Ndogondogo kwa mpango Kshs. 3000 kwa kila mwezi kwa programu ya miezi 3 au kulingana kuthibitisha na kulipa 
 husika na mtoa huduma au kulingana na huduma ya maombi rasmi na mahitaji ya mtoa huduma  

23. Kuhamisha teknolojia kupitia Kituo cha Biashara • Dokezo rasmi la marejeleo ya chama husika, taasisi shirikishi au Kshs. 50 kwa kila saa kwa angalau saa 20 kwa wiki Papo hapo angalau 
Ndogondogo cha Kariobangi, CIDC kikanda na afisa wa maendeleo ya biashara ya kaunti  washiriki 5 

maeneo ya kikazi. Maonesho ya Kibiashara. • Kuambatanisha wanafunzi wa Biashara Ndogondogo  wathibitishe na kulipa 
24. Kutoa vifaa maalum vya kawaida kwa watumzi wa • Kadi za usajili wa kazi zilizojazwa ipasavyo Mitambo Papo hapo angalau 

biashara za Kituo cha Biashara Ndogondogo cha  Mitambo ya kusaga kwa shilingi 350 kwa saa, Mitambo ya kuchonga washiriki 5 
Kariobangi  kwa shilingi wathibitishe na kulipa 

  300 kwa saa, mtambo wa huduma za kusaga kwa shiolingi 350 kwa saa  

  Mtambo wa Kukata kwa  

  1.5-2 mm Ksh.20 , 4-4.5 mm – kwa shilingi 30 , 5-6 mm kwa shilingi 40,  

  8 mm- Kwa shilingi 100, 10 mm kwa shilingi 120  

  Kuunganisha Vyuma Papo kwa hapo 
  Kati ya 1.4mm na 4mm- shilingi 4 kwa inchi, 4mm kwa 6mm –  

  shilingi 6 kwa inchi, 6mm kwa 10 mm- shilingi 10 kwa inchi, 10 mm  

  na zaidi – shilingi 20 kwa inchi  

  Vifaa  

  Bodijaki kwa shilingi 500 kwa siku, mtambo wa kuunganisha vyuma  

  kwa shilingi 500 kwa siku, Kisagaji cha Haternet kwa shilingi 500 kwa  

  siku, Kompresa ya hewa kwa shilingi 500 kwa siku  

  Huduma za kupuliza dawa  

  Mtambo wa dawa kwa shilingi 500 kwa siku, kompresa kwa shilingi  

  500 kwa siku, kipuliza dawa kwa shilingi 200 kwa siku  

25. Kutoa kazi mbalimbali za magari katika • Kadi za usajili wa kazi zilizojazwa ipasavyo Utengezaji wa Bodi ya Gari: Minibasi- ya viti 28 kwa shilingi 20,000, Kuendelea 
  Minibasi- ya viti 40 kwa shilingi 26,000, , Lori tani 3 kwa shilingi  

  12,000, Lori tani 7 kwa shilingi 18,000. | Uchoraji wa kupuliza: Gari  

  dogo, shilingi 200 kwa siku, gari la wastani , shilingi 250 kwa siku,  

  Gari kubwa, shilingi 300 kwa siku, Lori – shilingi 400 kwa siku.  

  |Kuunga nyaya: Gari jipya kwa shilingi 600, gari dogo kwa shilingi 300 
  |Uchoraji: Gari jipya kwa shilingi 800, gari dogo kwa shilingi 400  

  |Urembeshaji Viti: Gari jipya kwa shilingi kati ya 500 na 800, gari dogo  

  kwa shilingi kati  ya  200 na 400  

  |Kioo cha mbele Gari jipya kwa shilingi 500, kubadilisha kwa gari kuu  

  - shilingi 200  

TUMEJITOLEA KWA HESHIMA NA UBORA KATIKA UTOAJI WA HUDUMA 
Huduma yoyote inayotolewa ambayo hailingani na viwango vya mkataba huu au afisa yeyote ambaye hajitolei kwa heshima na ubora katika utoaji wa huduma anapaswa kuripotiwa kwa 

The CS/ PS/ CEO/ Principal of the Public Institution The Commission Secretary/ Chief Executive Officer, Commission on Administrative Justice, 2nd Floor, West End Towers, Waiyaki Way, Nairobi. 

P.o. Box 20414- 00200, Nairobi | Tel: +254 (0) 20 2270000/ 2303000 | Email: complain@ombudsman.go.ke 
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Ujasirimali wa Kubadili Kenya 

YA BIASHARA NDOGONGO 
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UNA HAKI YA HUDUMA BORA 
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